เลี้ยงอะไรขายดี แนะนำ 3 สัตว์เศรษฐกิจยุคใหม่ ที่กำลังเป็นที่ต้องการของตลาด เลี้ยงง่าย ขายดี เอาเป็นไอเดียสำหรับใครที่กำลังหาอยู่

 เลี้ยงอะไรขายดี แนะนำ 3 สัตว์เศรษฐกิจยุคใหม่ ที่กำลังเป็นที่ต้องการของตลาด เลี้ยงง่าย ขายดี เอาเป็นไอเดียสำหรับใครที่กำลังหาอยู่ว่าจะ ขายอะไรดี เลี้ยงอะไรขายดี ถ้าเป็นเมื่อก่อน หากถามถึงสัตว์เศรษฐกิจที่น่าเลี้ยงเป็นอาชีพ เราคงนึกถึง สุกร วัวเนื้อ ไก่ เป็ด แต่เดี๋ยวนี้อะไร ๆ ก็เปลี่ยนไป สัตว์เศรษฐกิจที่สร้างความร่ำรวยให้แก่ผู้เลี้ยงกลายเป็นสัตว์ที่เล็กลง และบางชนิดไม่ใช่สัตว์ที่เลี้ยงไว้เพื่อกิน แต่เป็นสัตว์สวยงาม และเป็นสวยงามเฉพาะกลุ่มเสียด้วย ลองมาดูกันว่า น่าจะเลี้ยงอะไรจึงจะขายดี

 เลี้ยงอะไรขายดี แนะนำ 3 สัตว์เศรษฐกิจยุคใหม่ ที่กำลังเป็นที่ต้องการของตลาด เลี้ยงง่าย ขายดี เอาเป็นไอเดียสำหรับใครที่กำลังหาอยู่
A selection of insects for sale to be eaten on Khao San Road in Bangkok, Thailand
  1. เลี้ยงจิ้งหรีด

เมื่อความนิยมทานแมลงมีสูงขึ้น จิ้งหรีดหรือแมงสะดิ้งที่มีการค้นพบว่ามีสารอาหารประเภทโปรตีนสูง สามารถทำอาหารได้หลายอย่าง ขายได้ทั้งในไทยและต่างประเทศ เลี้ยงง่าย กำไรงาม ทำให้จิ้งหรีดกลายเป็นสัตว์เศรษฐกิจที่มีการเปิดฟาร์มเลี้ยงกันอย่างจริงจัง

เลี้ยงจิ้งหรีด ลงทุนเท่าไหร่

  1. สร้างโรงเลี้ยง ให้มีหลังคากันแดดกันฝน และบ่อเลี้ยงจะเป็นบ่อปูนหรือตีด้วยฝ้าก็ได้ โรงเรือนถ้าสร้างใหม่ด้วย อยู่ประมาณ 10,000 บาท ต้นทุนบ่อ 1,000 บาท ความต่างเรื่องราคาขึ้นอยู่กับวัสดุและความประณีตของการสร้าง
  2. ต้นทุนพันธุ์จิ้งหรีด ขันละ 50 บาท
  3. ต้นทุนอาหารแต่ละบ่อ 50 บาท/บ่อ และมีเคล็ดลับในการทำน้ำหนักและทำให้จิ้งหรีดมีมัน ทอดกินแล้วมีรสมันๆ คือ การให้จิ้งหรีดกินฟักทองก่อนจับขาย
  4. เลี้ยงด้วงมะพร้าว

อีกหนึ่งสัตว์เลี้ยงที่มีโปรตีนสูงมาก คือ ด้วงมะพร้าว หรือด้วงสาคู สัตว์เศรษฐกิจที่มีโปรตีนสูงมาก ตัวด้วงจะเห็นได้ตามต้นมะพร้าวคอยเกาะกินเนื้อเยื้อทำให้ต้นมะพร้าวตายได้ ส่วนตัวหนอนของด้วงคือส่วนที่เอามาขายและทานกัน

เลี้ยงด้วงมะพร้าว ลงทุนเท่าไหร่

ในการเลี้ยงด้วงมะพร้าวนั้น

  1. กาละมังพลาสติกขนาดใหญ่ เลือกที่เนื้อหนาหน่อยจะได้ใช้ได้นานๆ เจาะรูด้านข้างเพื่อให้ด้วงมีที่หายใจ ราคาอันละ 200-300 บาท ขึ้นอยู่กับแหล่งซื้อ
  2. พ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ คู่ละประมาณ 15 บาท ใส่ไปกาละมังละ 5 คู่ ต้นทุนแม่พันธุ์กาละมังละ 75 บาท แต่ละคู่สร้างตัวอ่อน 10-20 ตัว คือได้กาละมังละ 50-100 ตัว
  3. กากมะพร้าว รำข้าว หัวอาหาร มันสำปะหลัง กากน้ำตาล ผสมกัน ด้วงจะกินอาหารและเติบโตในนั้น 15 วันออกไข่ 1 เดือนครึ่ง-2 เดือน เก็บขายได้เลย มีราคาสูงถึงกิโลละ 350-400 บาท
  4. เลี้ยงกบพันธุ์ ‘ฮอร์นฟรอก’

เป็นกบสวยงามเชื้อสายอาร์เจนตินา เป็นที่นิยมในกลุ่มคนรักสัตว์แปลกสวยงาม ราคาขายสูง ทำกำไรดี เนื่องจากเลี้ยงเพียง 1 เดือนก็สามารถขายทำราคาได้ถึงตัวละ 500-1500 บาท ขึ้นอยู่กับความสวยงามและขนาด

เลี้ยงกบฮอร์นฟรอก ลงทุนเท่าไหร่

  1. ลูกกบ ส่วนใหญ่ขายตามออนไลน์ เฟสบุ๊ค แต่ตามตลาดจตุจักรก็มีขาย 10 ตัว 2,000 บาท
  2. อาหาร เป็นอาหารสด อาจจะเป็นกุ้ง ลูกอ๊อดนา ก็ได้ ให้วันเว้นวัน

ข้อมูลจาก  https://www.kingsmes.com/2020/05/what-pet-selling-well.html

ติดตามอ่านต่อได้ที่ lacasitadelprincipe.com